
HUDUMA MAHITAJI YA GHARAMA MKATAA

1 Kutoa habari sahihi kwa ujumla 

wakati wote na maelezo maalum 

Hakuna malipo 

yoyote 

Ndani ya siku 1

Kutoa huduma kw amazingira ya 

kazi salama

Hakuna malipo 

inahitajika

Ndani ya siku 2

Thibitisha na kujibu barua zako Hakuna malipo 

yoyote 

Ndani ya siku 1

Kupokea na kujibu simu za wahusika Hakuna malipo 

yoyote 

Baada ya kupiga mara 

3

Kushughulikia wadau katika dawati 

kuu la mapokezi kwa msingi aliyefika 

mapema

Hakuna malipo 

yoyote 

Ndani ya dakika 5

2 Kuhakikisha wastani wa wakati wa 

usafishaji wa shehena 

Hakuna malipo 

inahitajika 

Chini ya siku 30 

Kushughulikia nyaraka za 

usafirishaji kwa mauzo ya nje 

Hakuna malipo 

inahitajika 

Ndani ya masaa 24

Kuhakikisha kwamba madai yanayo 

thibitishwa dhidhi ya hasara au 

uharibifu wa shehena 

yanashughulikiwa kwa haraka na 

njia inayo ridhisha wateja 

Hakuna malipo 

inahitajika 

Kati ya siku 30 

Kutoa shehena kwa mmiliki halali 

ayestahili baada ya kutoa nyaraka 

halali 

Hakuna malipo 

inahitajika

Dakika 30 

Kutoa arafa za mara kwa mara 

kuhusu eneo la shehena wakati 

wateja wanahitajika kujua 

Kulingana na 

ushuru wa ndani 

Mara moja 

Kushiriki maelezo na wateja kuhusu 

maendeleo ya hivi karibuni ndani ya 

sekta 

Hakuna malipo 

inahitajika

Mara kwa mara

3  Kushiriki maelezo na wateja kuhusu 

maendeleo ya hivi karibuni ndani ya 

sekta 

Hakuna malipo 

inahitajika

Wakati wote 

Kuhakikisha upakiaji wa shehena 

zote za TBL baada ya kutolewa 

kutoka kwa meli ya kuagizwa 

Hakuna malipo 

inahitajika

Ndani ya siku 3

Kuhakikisha uwajinbikaji kwa 

kuungana na mhusika wa tatu ili 

kufanikisha kazi zote 

Hakuna malipo 

inahitajika

wakati wote 

UTARATIBU WA 

USAFIRISHAJI 

HUDUMA KWA 

UJUMLA 

HUDUMA ZA MELI 



4 HUDUMA ZA  

WAKALA 
Kuhakikisha kwamba mmiliki wa 

mizigo , mmiliki wa meli au 

wafanyikazi hawadhulumiwi na 

wafanyikazi wa shirika au watu 

wengine wanaojifanya wanatoa 

huduma 

Hakuna malipo 

inahitajika

wakati wote 

Kukubaliana na kiwango cha huduma 

na malipo usika kwa ajenti kabla ya 

kukubali kuwakilisha meli, mizigo na 

meli za usafirishaji 

Hakuna malipo 

inahitajika

Mara moja 

5 ULIPAJI NA 

UKUSANYAJI 
Kuandaa na kutuma nyaraka pamoja 

na ankara kwa wateja mara moja 

chombo kinapoondoka 

Hakuna malipo 

inahitajika

Ndani ya siku 2

Kuhakikisha ankara zinatia ndani bei 

iliyokubalika na mipangilio 

Hakuna malipo 

inahitajika

wakati wote 

Kupeana risiti kwa kila malipo 

yanapofanywa na wateja wetu 

Hakuna malipo 

inahitajika

wakati wote 

Kutoa /kupeana hati mara moja 

baada ya gharama kulipwa pande 

zote mbili kuridhika 

Hakuna malipo 

inahitajika

wakati wote 

6 KUREJESHA 

AMANA NA 

KUCHAKATA 

MALIPO 

Kutengeneza marejesho ya kuhifadhi 

shehena baada ya kupokea shehena 

tupu ndani ya viwanja vya makasha 

zilizothibitishwa 

Kulingana na 

ushuru 

Ndani ya 14 za kazi 

Kutengeneza hati za malipo kwa 

wakati kulingana na mkataba wa 

mkopo na mkataba wa mazungumzo 

Hakuna malipo 

inahitajika 

mara moja 

Kutatua mgogoro wowote wa malipo Hakuna malipo 

inahitajika 

wakati wote 

Kuhakikisha fedha zilizo elekezwa 

kwa wateja kutoka kwetu na malipo 

yetu kwa watu wengine kwa niaba ya 

wateja yafanywa haraka 

Hakuna malipo 

inahitajika 

Wakati wote 



Kwa ombi la wateja au wakala wa 

kupokea na kupeleka mizigo, 

tunakagua maombi kwa ajili ya 

kusamehe madai ya dhamana za 

mwaka za pakasha kwa wateja 

wanaomiminika ambao wanarudisha 

makasha kwa muda unaofaa na 

wanaolipa garama za fidia ya 

kuchelewa ndani ya wakati unaofaa 

Hakuna malipo 

inahitajika 

Ndani ya siku 14 za 

kazi 

Kurejesha fedha za ziada 

zilizopatikana kutoka kwa wateja 

mara moja hii inapothibitishwa 

Hakuna malipo  

inahitajika 

Ndani ya siku 7 za 

kazi 

             TUMEJITOLEA KWA UBORA KATIKA UTOAJI HUDUMA.

          Huduma inayotolewa ambayo hailingani na viwango vilivyo hapo juu ama afisa

      yeyote ambaye haishi kulingana na kujitolea kwa adabu na ubora katika huduma

                                             Uwasilishaji unapaswa kuripotiwa kwa:

MKURUGENZI MKUU                                  KATIBU WA TUME/AFISA MTENDAJI MKUU,

  KENYA NATIONAL SHIPPING LINE LTD     COMMISSION ON ADMINISTRATIVE JUSTICE,

  Ghorofa ya 5, Jengo la Imaara                                  WEST END TOWERS,WAIYAKI WAY.

Nambari ya Simu: 0700510592                                 Sanduku la Posta 20414-00200 Nairobi

Barua Pepe: admin@knsl.co.keknsl.co.ke              Nambari ya Simu +254(0)202270000/2303000

Mombasa, Kenya                                 Barua Pepe: complain@ombudsman.go.ke

HUDUMA BORA NI HAKI YAKO


